किया EV9 वरील सवलतींनी तीन रांगांची इलेक्ट्रिक SUV मॉडेल 3 च्या क्षेत्रात आणली
किया EV9 ने इलेक्ट्रिक वाहन बाजारात दीर्घकाळ एक वेगळे स्थान राखले आहे. हे अशा काही तीन-रांगांच्या EV पैकी एक आहे जे खरेदीदार शोरूममध्ये जाऊन घरी चालवून नेऊ शकतो, ते खरोखर मोठे आहे, आणि त्याचे आतील भाग व तंत्रज्ञान त्याच्या वर्गात परवडणारे असूनही उच्च दर्जाचे म्हणून व्यापकपणे वर्णन केले गेले आहे. पण ते नेहमी पुरेसे स्वस्त नव्हते — किमान स्टिकर पाहणाऱ्या प्रत्येकाला समाधान देण्याइतके स्वस्त नव्हते. आता हे गणित डीलरशिप स्वतःच पुन्हा लिहीत आहेत, त्यापैकी काहींनी लॉटवरून अधिक इन्व्हेंटरी हलविण्यासाठी असामान्यपणे आक्रमक सवलतींचा वापर केला आहे.
नवीन किंमतीमागील आकडे
Carscoops च्या अहवालानुसार टेक्सासमधील एक डीलरशिप EV9 Light RWD वर $16,041 सूट देत आहे. या कपातीमुळे वाहन $54,900 च्या सुरुवातीच्या MSRP वरून $41,414 वर येते — हा आकडा टेस्ला मॉडेल 3, टेस्ला मॉडेल Y किंवा किया निरो EV च्या किंमतीच्या श्रेणीत बसतो. ते कॉम्पॅक्ट कार आणि लहान क्रॉसओवर आहेत. EV9 तसे नाही. किंमत आणि भौतिक आकार यातील ही विसंगतीच सध्याच्या ऑफर्सना केवळ किरकोळ नव्हे तर लक्षणीय बनवते.
इलिनॉयच्या ऑफर्सही तसाच कहाणी सांगतात
टेक्सासचा सौदा अपवाद नाही. इलिनॉयमधील Liberty Auto Plaza ने EV9 Light Short Range वर $15,000 सूट लागू केली आहे, त्याची किंमत $57,480 वरून $42,480 केली आहे. तीच डीलरशिप Light Long Range ट्रिमवरही $15,000 सूट देत आहे, ती $59,785 वरून $44,785 केली आहे. Long Range प्रकार चार्जिंगदरम्यान अधिक व्यावहारिक 304 मैल देते, ज्यामुळे नियमितपणे लांब अंतर कापणाऱ्या किंवा चार्जिंग पायाभूत सुविधा कमी असलेल्या भागात राहणाऱ्या कुटुंबांसाठी तो अधिक मजबूत पर्याय ठरतो.
- EV9 Light RWD (टेक्सास): $16,041 सूटीनंतर $54,900 वरून $41,414
- EV9 Light Short Range (इलिनॉय): $15,000 सूटीनंतर $57,480 वरून $42,480
- EV9 Light Long Range (इलिनॉय): $15,000 सूटीनंतर $59,785 वरून $44,785
हा पैसा प्रत्यक्षात काय देतो
EV9 Light RWD ची रेंज 230 मैल आहे. 300 मैलाला प्रवेश तिकीट मानण्याची सवय असलेल्या खरेदीदारांसाठी हा आकडा शंका निर्माण करतो, पण त्याला संदर्भ आवश्यक आहे. बहुतांश वाहन चालवणे स्थानिक असते — प्रवास, कामे, शाळेच्या फेऱ्या, शहराभोवतीच्या सप्ताहांत सहली — आणि 230 मैलांचे रेटिंग बहुतेक कुटुंबांसाठी ती वापर अतिरिक्त जागेसह कव्हर करते. हा आकडा केवळ वारंवार लांब पल्ल्याच्या प्रवास करणाऱ्यांसाठी किंवा विश्वासार्ह घरगुती चार्जिंग नसलेल्यांसाठी खरा मर्यादा ठरतो, आणि ते खरेदीदार 304 मैल गाठणाऱ्या Long Range मॉडेलकडे वळू शकतात.
जागा आणि आसनव्यवस्था हाच खरा फरक
EV9 आता किंमतीवर स्पर्धा करत असलेल्या इलेक्ट्रिक क्रॉसओवरपेक्षा वेगळे ठरते ते आतील आकारमानाने. हे वाहन सात प्रौढांना आसन देऊ शकते — ही रचना बॅटरी-इलेक्ट्रिक ऑफर्समध्ये अजूनही दुर्मिळ आहे. त्यात कौतुकास्पद केबिन साहित्य, तंत्रज्ञान संच आणि एकूण बांधणी गुणवत्ता जोडा, तर या सवलतीच्या किंमतींवर मूल्याचा दावा दुर्लक्ष करणे कठीण होते, अगदी मोठ्या SUV चा कधी गंभीरपणे विचार न केलेल्या खरेदीदारांसाठीही.
एक विरुद्ध मुद्दा लक्षात घेण्यासारखा आहे. मोठी वाहने लहानांपेक्षा अधिक ऊर्जा वापरतात, रस्त्यावर आणि पार्किंग लॉटमध्ये अधिक जागा घेतात, आणि चाकाच्या मागे प्रत्येकाची आवड नसते. ज्यांना सात आसने नकोत, त्यांच्यासाठी लहान EV सामान्यतः अधिक कार्यक्षम आणि अधिक चालवण्यायोग्य पर्याय असेल. पण ज्यांना खरोखर जागा हवी आहे, त्यांच्यासाठी EV9 आता अशा वाहनांशी किंमतीत स्पर्धा करत आहे जी त्याच्याशी बरोबरी करू शकत नाहीत.
चालू खर्चातील फायदा
स्टिकर किंमत हा मालकीचा फक्त एक भाग आहे. EV9 ची तुलना पेट्रोलवर चालणाऱ्या तितक्याच प्रशस्त सात आसनांच्या SUV शी करा, तर फरक लक्षणीय वाढतो. वीज सामान्यतः पेट्रोलपेक्षा प्रति मैल स्वस्त असते, आणि इलेक्ट्रिक ड्राइव्हट्रेनमध्ये हलणारे भाग खूपच कमी असतात, ज्यामुळे वाहनाच्या आयुष्यभर देखभाल खर्च कमी होतो — तेल बदल नाही, ट्रान्समिशन सर्व्हिस नाही, आणि रिजनरेटिव्ह ब्रेकिंगमुळे ब्रेक घटकांवर कमी झीज. ही बचत महिन्यामागे साचत जाते, आणि खरेदी किंमतीतून आधीच पाच आकडे वजा करणाऱ्या सवलतीचा परिणाम ती वाढवते.
जे खरेदीदार वाहन अनेक वर्षे ठेवण्याची योजना करतात त्यांना हा फरक सर्वाधिक जाणवतो. खरेदी सवलत एकवेळचा लाभ आहे; इंधनाऐवजी चार्ज केल्यावर प्रत्येक वेळी चालू खर्चाचा फायदा पुनरावृत्ती होतो.
विक्रीची गती आधीच वाढत आहे
खरेदीदार स्वतःच या निष्कर्षापर्यंत पोहोचत असल्याचे दिसते. 2025 च्या जानेवारी-ते-ऑगस्ट कालावधीच्या तुलनेत 2026 च्या पहिल्या आठ महिन्यांत या इलेक्ट्रिक मॉडेलची विक्री 12% वाढली. ही वाढ अशा वेळी होत आहे जेव्हा व्यापक इलेक्ट्रिक वाहन चर्चा अधिक गुंतागुंतीची झाली आहे, विविध बाजारांमध्ये धोरणात्मक अनिश्चितता आणि बदलणारी प्रोत्साहने आहेत. अशा परिस्थितीत दुहेरी अंकी वाढ सूचित करते की उत्पादन स्वतःच बरेचसे पटवून देत आहे.
सवलती आता का दिसत आहेत
अहवाल किंमत कपातीला मॉडेलच्या मूल्याची कायमस्वरूपी पुनर्रचना म्हणून नव्हे तर डीलरशिपकडून अधिक वाहने लॉटवरून हलविण्याचा जाणीवपूर्वक प्रयत्न म्हणून मांडतो. बाजाराकडे बारकाईने लक्ष ठेवणाऱ्यांसाठी हा फरक महत्त्वाचा आहे. EV विभागात उत्पादकाच्या सुचवलेल्या किरकोळ किंमती आणि प्रत्यक्ष व्यवहार किंमती यात तफावत वाढली आहे, आणि केवळ अधिकृत किंमत पृष्ठे पाहणारे खरेदीदार डीलर लॉटवर पडलेली लक्षणीय बचत चुकवू शकतात.
सध्याची परिस्थिती ही आठवण आहे की खिडकीवरील स्टिकरवरील आकडा वाटाघाटीचा प्रारंभबिंदू आहे, अंतिम उत्तर नाही. या आकाराच्या सवलती सामान्यतः तिथे दिसतात जिथे इन्व्हेंटरी भरपूर असते आणि स्टोअरला मजला जागा व भांडवल मोकळे करायचे असते, याचा अर्थ उपलब्धता एका प्रदेशातून दुसऱ्या प्रदेशात मोठ्या प्रमाणात बदलू शकते आणि साठा कमी झाल्यावर लवकर नाहीशी होऊ शकते.
खरेदीपूर्वी काय विचार करावा
सवलती लक्षणीय आहेत, पण निर्णय अजूनही वैयक्तिक परिस्थितीवर अवलंबून असतो. डीलरशिपकडे जाण्यापूर्वी काही प्रश्नांची उत्तरे देण्यासारखी आहेत:
- तुमच्याकडे घरी किंवा कामावर विश्वासार्ह चार्जिंग आहे का? दैनंदिन चार्जिंगची उपलब्धताच 230 मैलांचे रेटिंग तणावपूर्ण नव्हे तर आरामदायक बनवते.
- तुम्हाला खरोखर सात आसने हवी आहेत का? EV9 चा आकार त्याचा फायदा आणि तितकाच खर्च आहे — मोठी वाहने अधिक ऊर्जा वापरतात आणि अधिक जागा व्यापतात.
- तुम्ही नियमितपणे किती अंतर चालवता? जर लांब महामार्ग प्रवास नित्याचे असतील, तर 304 मैलांचे Light Long Range काही हजार डॉलर्स अधिक देण्यासारखे आहे.
- तुमच्या जवळ समान सवलती उपलब्ध आहेत का? टेक्सास आणि इलिनॉयमधील नोंदवलेली उदाहरणे प्रत्येक डीलरशिप देईलच असे नाही, त्यामुळे अनेक स्टोअर्सची तुलना करणे फायदेशीर ठरते.
- तुम्ही एकूण मालकी खर्च मोजला आहे का? खरेदी किंमत, वीज, देखभाल, विमा आणि पुनर्विक्री मूल्य सर्व वाहनाचा खरा खर्च घडवतात.
अंतिम निष्कर्ष
किया EV9 आधीच एक आकर्षक पॅकेज होते: मोठे, सुसज्ज, आणि संपूर्ण कुटुंबाला आरामात नेऊ शकणाऱ्या दुर्मिळ इलेक्ट्रिक वाहनांपैकी एक. अलीकडच्या सवलतींच्या लाटेने खरेदीदारांनी उपस्थित केलेली मुख्य आक्षेप दूर केली आहे. ट्रिम आणि स्थानानुसार अंदाजे $41,000 ते $45,000 मध्ये, सात आसनांची इलेक्ट्रिक SUV आता मिड-साइज इलेक्ट्रिक सेडान किंवा कॉम्पॅक्ट इलेक्ट्रिक क्रॉसओवरइतकीच खर्च येते. जे महिन्यांपासून EV9 भोवती फिरत आहेत, त्यांच्यासाठी सध्याची किंमत पूर्वीपेक्षा अधिक मजबूत केस मांडते — आणि वर्ष-ते-आजच्या विक्री आकडेवारी सूचित करते की बरेच खरेदीदार आधीच लक्षात घेऊन आहेत.
हा लेख CleanTechnica च्या अहवालावर आधारित आहे. मूळ लेख वाचा.
Originally published on cleantechnica.com








